ในการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ขั้น
วิเคราะห์ภาระงาน ปฏิบัติการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ด้วยการ ระบุงาน และภาระงาน
โดยใช้แนวทางการวิเคราะห์ภาระงานของหน่วยการเรียนรู้อิงมาตรฐานแล้วระบุเป็นชิ้นงานหรือภาระงานที่ผู้เรียนปฏิบัติ
การออกแบบภาระงานที่ผู้เรียนต้องใช้ความรู้และทักษะจากขั้นการกำหนดจุดมุ่งหมายการเรียนรู้
(setting
learning goals) ลักษณะสําคัญของงานคือ
ต้องกระตุ้นหรือสร้างแรงจูงใจให้กับผู้เรียน มีความท้าทาย
แต่ไม่ยากเกินไปจนผู้เรียนทําไม่ได้
และในขณะเดียวกันต้องครอบคุมสาระสําคัญทางวิชาและทักษะที่ลึกซึ้ง
เพื่อให้สามารถนําผลการประเมินไปใช้ได้อย่างสมเหตุสมผลและน่าเชื่อถือ
แผนจัดการเรียนรู้
กิจกรรมเสรี
(เวลา
40-60 นาที)
|
แผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ
สาระที่ควรเรียนรู้
ธรรมชาติรอบตัวเด็ก
หน่วย
ผักสดสะอาด
สัปดาห์ที่
24 วันที่ 22 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 25561
|
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานที่ 1 ร่างกายเจริญเติบโตตามวัยและมีสุขนิสัยที่ดี
ตัวบ่งชี้ที่ 3 รักษาความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
มาตรฐานที่ 5 มีคุณธรรม จริยธรรม และมีจิตใจที่ดีงาม
ตัวบ่งชี้ที่ 2 มีความเมตตากรุณา มีน้ำใจและช่วยเหลือแบ่งปัน
มาตรฐานที่ 6 มีทักษะชีวิตและปฏิบัติตนตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ตัวบ่งชี่ที่ 2 มีวินัยในตนเอง
2. สาระการเรียนรู้
2.1 สาระที่ควรเรียนรู้
1. การเล่นมุมประสบการณ์ต่างๆ
2.2 ประสบการณ์สำคัญ
1. การเล่นอิสระ
2.
การมีโอกาสได้รับรู้ความรู้สึก
ความสนใจ
และความต้องการของตนเองและผู้อื่น
3. การรู้จักแก้ไขปัญหาในการเล่นหรือทำกิจกรรมต่างๆร่วมกับเพื่อน
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เพื่อให้เด็กสามารถคิดแก้ปัญหาในการเล่นเป็นกลุ่มได้
2. เพื่อให้เด็กสามารถใช้ภาษาสุภาพช่วยเหลือแบ่งปันผู้อื่นและรู้จักอดทนรอได้
3. เพื่อให้เด็กรู้จักเก็บอุปกรณ์เข้าที่ให้เรียบร้อยได้
4. กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
4.1 เด็กๆและครูร่วมท่องคำคล้องจอง “ เก็บของเข้าที่”
โดยครูท่องคำคล้องจองให้เด็กๆฟังแล้วให้เด็กๆท่องตามจนคล่อง สนทนาเกี่ยวกับมุมเสรี เช่น
- คำคล้องจองที่ท่องไปมีเนื้อหาเกี่ยวกับอะไรบ้างคะ
ขั้นสอน
4.2 เด็กๆและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมและสร้างข้อตกลง เช่น
- วันนี้ครูจะให้เด็กๆเล่นตามมุมเสริมประสบการณ์ต่างๆนะคะ มีมุมบ้าน มุมหนังสือ
มุมวิทยาศาสตร์
บล็อกและมุมเกมการศึกษา
4.3 เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับวิธีปฏิบัติกิจกรรม เช่น
- ให้เด็กๆเลือกเล่นมุมประสบการณ์ที่เด็กๆสนใจและต้องมีความเอื้อเฟื้อแบ่งกันเล่นนะคะ
- ในการเล่นในแต่ละมุมนั้นให้เด็กๆเล่นมุมละ 5- 7 คน นะคะ
- ถ้ามุมใดเกิน 5 -7 คน ให้ไปเล่นมุมอื่นที่ยังไม่ครบนะคะ
- เมื่อครูเคาะกลอง 3 ครั้ง ให้เด็กๆหยุดเล่นและเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย
ครูเคาะกลอง 2 ครั้งให้เด็กๆมาเข้าแถวตามเดิมนะคะ
4.4 เด็กๆและครูร่วมกันปฏิบัติกิจกรรมตามข้อ 4.3
ขั้นสรุป
4.5 เด็กๆและครูร่วมกันสรุปกิจกรรมที่ปฏิบัติ
เช่น
- เด็กๆคะใครได้เล่นมุมอะไรบ้างคะและในแต่ละมุมมีวิธีการเล่นอย่างไรบ้างคะ
- เด็กๆมีวิธีการเล่นของเล่นอย่างไรบ้างคะ
5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
- มุมประสบการณ์ต่างๆ ได้แก่
มุมบ้าน มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ บล็อกและมุมเกมการศึกษา
6. ประเมินพัฒนาการ
สังเกต
-
การเก็บของเล่นของใช้เข้าที่เมื่อมีผู้ชี้แนะ
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น